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MFUKO WA MISITU TANZANIA 

 
 

Tangazo la Kuitisha Maandiko ya Miradi la Mwaka 2017 

 

Utangulizi: 

Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) umeanzishwa kisheria (chini ya Sheria ya Misitu Sura 323 ya 

mwaka 2002), kama njia endelevu ya kuwezesha uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 

misitu katika Mikoa yote ya Tanzania Bara. Mfuko huu umeanzishwa kwa lengo la kukabiliana na 

changamoto za usimamizi wa rasilimali ya misitu hasa katika kuimarisha utekelezaji wa Sera na 

Sheria ya Misitu. Mfuko wa Misitu Tanzania ni Mfuko wa Umma uliopo chini ya Wizara ya 

Maliasili na Utalii, na ulianza rasmi utekelezaji wa majukumu yake Julai 2011. 

 

Kwa mujibu wa kifungu cha 80 cha Sheria ya Misitu Sura 323 ya mwaka 2002, Majukumu makuu 

ya Mfuko wa Misitu Tanzania ni:  

(i) Kuwezesha uhamasishaji wa jamii kupitia elimu na mafunzo kwa Umma juu ya umuhimu 

wa uhifadhi, uendelezaji na matumizi endelevu ya rasilimali misitu; 

 

(ii) Kuwezesha uendelezaji wa misitu ya jamii kwa kutoa misaada na ushauri kwa vikundi, watu 

binafsi na wadau wengine wanaojihusisha na uhifadhi, uendelezaji na usimamizi wa 

rasilimali misitu; 

 

(iii) Kukuza, kuendeleza na kufadhili utafiti wa misitu; 

 

(iv) Kusaidia na kuwezesha Tanzania kunufaika na Mipango na Mifuko ya Kitaifa na Kimataifa 

iliyopo kwa nia ya kuhifadhi na kulinda bioanuwai, na kuhifadhi na kuendeleza rasilimali 

misitu;  
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(v) Kusaidia na kuwesesha vikundi na watu binafsi kushiriki katika midahalo na mijadala 

inayohusu masuala ya misitu na masuala yanayohusiana na uandaaji wa tathmini za 

kimazingira;  

 

(vi) Kusaidia na kuwezesha usimamizi na utekelezaji wa Sheria ya Misitu, Kanuni zake na 

miongozo husika; na 

 

(vii) Kukuza na kuwezesha shughuli nyingine zinazoendana na majukumu ya Mfuko wa Misitu 

Tanzania yaliyoainishwa kwenye kifungu cha 80 cha Sheria ya Misitu Sura 323 ya mwaka 

2002 na shughuli zinazohusiana na madhumuni ya Sheria ya Misitu Sura 323 ya mwaka 2002. 

 

Mfuko wa Misitu Tanzania unashirikisha wadau katika kutekeleza majukumu yake, na utoaji wa 

ruzuku ni njia mojawapo ya ushirikiswaji wa wadau. Kwa sababu hiyo basi, Mfuko wa Misitu 

Tanzania  unatoa Tangazo la Kuitisha Maandiko ya Miradi. 

 

Wanaoweza kuomba Ruzuku 

Maandiko ya miradi ya kuomba ruzuku inayotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania yanakaribishwa 

kutoka kwa watu binafsi, vikundi vya jamii, asasi zisizo za kiserikali, jumuiya/taasisi za kidini, 

asasi/taasisi za mafunzo, taasisi za utafiti, wizara, idara, na wakala za serikali, mamlaka za serikali 

za mitaa na wadau wengine wanaojihusisha na uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 

misitu katika Mikoa ya Tanzania Bara. Hata hivyo, vikundi/asasi/taasisi zote zitakazowasilisha 

maandiko ya miradi zinatakiwa ziwe zimesajiliwa na mamlaka zinazotambulika kisheria. Kwa 

sababu hiyo basi, nakala za nyaraka zinazothibitisha kuwa vikundi/asasi/taasisi husika imesajiliwa 

zinatakiwa kuambatishwa kwenye andiko la miradi. Aidha, waombaji binafsi wanatakiwa 

kuwasilisha barua kutoka kwa wadhamini wawili au zaidi wanaoaminika na wanaotambulika 

kisheria, na mdhamini mmoja ni lazima awe Mtendaji wa Kijiji/Mtaa anaoishi mwombaji wa 

ruzuku, na iwapo sehemu mradi utapotekelezwa ni tofauti na sehemu anakoishi mwombaji wa 

ruzuku, barua ya udhamini kutoka kwa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa ambako mradi utatekelezwa 

inapaswa pia kuwasilishwa.  

 

Maeneo ya Kipaumbele Yanayozingatiwa katika Utoaji wa Ruzuku  

Mfuko wa Misitu Tanzania utatoa ruzuku katika maeneo matatu ya kipaumbele kama 

ifuatavyo: 

(i) Uhifadhi, Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali Misitu; 
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(ii) Uboreshaji wa  Maisha ya  Jamii zinazoishi Pembezoni mwa Misitu, hasa Misitu ya 

hifadhi; na 

(iii) Utafiti Tumizi na Rekebu katika Masuala ya Misitu. 

 

Maeneo Yanayoweza Kupatiwa Ruzuku katika Vipaumbele Vitatu vya TaFF 

Kwa kuzingatia vipaumbele vitatu vya TaFF vilivyoainishwa hapo juu, baadhi ya maeneo 

yatayofikiriwa kupatiwa ruzuku yamefafanuliwa hapo chini. Hata hivyo, kwa mwaka 2017 wadau 

wote wataowasilisha maandiko ya miradi ya utafiti, ni lazima wazingatie maeneo ya utafiti 

yaliyotajwa chini ya eneo la kipaumbele la utafiti tumizi na rekebu katika masuala ya misitu na sio 

vinginevyo. Hii inamaanisha kuwa maandiko yote ya miradi ya utafiti ambayo hayatazingatia 

maeneo hayo ya utafiti yaliyotajwa chini ya eneo la kipaumbele la utafiti tumizi na rekebu katika 

masuala ya misitu hayatakubalika. 

 

1. Baadhi ya Maeneo Yanayoweza Kupatiwa Ruzuku chini ya Kipaumbele cha Uhifadhi, 

Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali Misitu ni:  

(i) Usimamizi na matumizi endelevu ya rasilimali misitu. 

(ii) Ubainishaji na uwekaji wa mipaka ya misitu. 

(iii) Usimamizi shirikishi wa misitu. 

(iv) Uanzishwaji wa vitalu vya miti na upandaji miti. 

 

2. Baadhi ya Maeneo Yanayoweza Kupatiwa Ruzuku chini ya Kipaumbele cha Uboreshaji 

wa Maisha ya Jamii zinazoishi Pembezoni mwa Misitu, hasa Misitu ya hifadhi ni: 

(i) Kuongeza thamani na utafutaji wa masoko ya mazao ya misitu. 

(ii) Uendelezaji wa mazao ya misitu yasiyo ya mbao na ukuzaji wa matumizi yake. 

(iii) Ufugaji nyuki  na shughuli nyingine za kuboresha kipato cha jamii ambazo ni rafiki wa 

mazingira. 

(iv) Uanzishwaji wa vitalu vya miti na upandaji miti. 

 

3. Maeneo Pekee ya Utafiti Yatakayofikiriwa Kupatiwa Ruzuku chini ya Kipaumbele cha 

Utafiti Tumizi na Rekebu katika Masuala ya Misitu yameainishwa hapo chini. Hata hivyo, 

kwa  kuwa masuala ya utafiti ni ya kitaalam na yanawahusu watafiti kutoka taasisi za utafiti na 
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vyuo vya mafunzo vinavyofanya utafiti, maeneo ya utafiti yamebaki kwa lugha ya Kiingereza 

kama yalivyoainishwa hapo chini: 

Theme 1: Plantation forestry and tree improvement 

Sub-themes under this theme are as follows: 

i) Search for new plantation tree species with emphasis on indigenous species. 

ii) Assess effects of forest plantations on water resources, biodiversity and soil health. 

 

Theme 2: Forestry resource assessment 

Sub-theme under this theme is as follows: 

i) Develop simple forest resource assessment methods for local communities. 

 

Theme 3: Community and farm forestry 

Sub-themes under this theme are as follows: 

i) Undertake biological evaluation of various Agroforestry technologies for various end uses 

in sets of ecological zones and farming systems. 

ii) Assess and provide/develop management techniques/guidelines for woodlots and tree 

outside the forests (ToF). 

 

Aina za Ruzuku Inayotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania 

Mfuko wa Misitu Tanzania unatoa ruzuku za aina tatu ambazo ni kama ifuatavyo:  

(i) Ruzuku Ndogo: kiasi cha fedha kisichozidi Shilingi za Kitanzania (TZS)  milioni tano (5). 

(ii) Ruzuku ya Kati: kiasi cha fedha kinachozidi TZS milioni tano (5) lakini haizidi TZS milioni 20. 

(iii) Ruzuku Kubwa: kiasi cha fedha kinachozidi TZS milioni 20 lakini haizidi TZS milioni 50.  

 

Aina ya uwezeshaji Unaotolewa na Mfuko wa Misitu Tanzania 

Mfuko wa Misitu Tanzania utatoa aina tatu za uwezeshaji ambazo ni:    

(i) Uwezeshaji wa Fedha:Waombaji wa ruzuku wanaweza kupatiwa fedha kwa ajili ya 

kugharimia shughuli zilizoidhinishwa; 

(ii) Uwezeshaji wa Vifaa:  Waombaji wa ruzuku wanaweza kupata vifaa kama vile nyenzo 

na vitendea kazi; na 

(iii)  Uwezeshaji wa Stadi/Utaalam: Mfuko wa Misitu Tanzania unaweza kuwezesha 

huduma ya stadi/utalaam kulingana na mahitaji ya waombaji wa ruzuku. 
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Vigezo Vinavyotumika Wakati wa Kuchagua Miradi 

Maandiko ya miradi ambayo yatafikiriwa kupatiwa ruzuku ya Mfuko wa Misitu Tanzania 

yanapaswa kutimiza vigezo vifuatavyo: 

(i) Andiko la mradi lionyeshe kuwa utekelezaji wa mradi utachangia katika uhifadhi na 

usimamizi wa rasilimali misitu; 

(ii) Andiko la mradi lionyeshe kuwa mradi unatoa faida ya moja kwa moja au isiyo ya 

moja kwa moja kwa walengwa; 

(iii) Shughuli zitakazotekelezwa  ziwe wazi na kuwepo na uwajibikaji;  

(iv) Andiko la mradi lionyeshe kuwepo kwa ubunifu; 

(v) Andiko la mradi lionyeshe kuwa matokeo ya utekelezaji wa mradi yatatumika 

kuboresha usimamizi wa rasilimali misitu; 

(vi) Andiko la mradi lithibitishe uwezo wa mwombaji wa kufanikisha malengo na 

shughuli zilizopendekezwa; 

(vii) Andiko la mradi lithibitishe uwezo wa mwombaji wa kutekeleza na kusimamia 

shughuli za mradi; 

(viii) Andiko la mradi lionyeshe kuwa kuna uendelevu wa shughuli za mradi 

zitakazotekelezwa; 

(ix) Ushiriki wa wadau;  

(x) Mwombaji wa ruzuku ya kati na kubwa aahidi kuwa atachangia asilimia 20 (fedha au 

hali na mali) ya jumla ya fedha yote inayoombwa;  

(xi) Andiko la mradi lithibitishe uwepo wa watumishi wenye ueledi wa aina ya mradi 

ulioombwa ili kurahisisha utekelezaji; na 

(xii) Andiko la mradi lionyeshe kuwa mradi utatekelezwa katika Mikoa ya Tanzania Bara. 

Maandiko yote ya miradi ambayo yatafanana au yatakuwa na vipengele vinavyofanana 

huwa hayatapendekezwa kupatiwa ruzuku kwa kuwa ni vigumu kutofautisha andiko la 

mradi lililoandaliwa na andiko la mradi lililonakiliwa kutoka maandiko mengine. 

 

Upokeaji wa Maandiko ya Miradi 

Mwisho kupokea maandiko ya miradi inayoomba ruzuku ndogo ni tarehe 30 Juni na 31 Desemba 

wakati mwisho wa kupokea maandiko ya miradi inayoomba ruzuku ya kati na ruzuku kubwa ni 
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tarehe 31 Machi. Maombi yoyote yatakayowasilishwa baada ya tarehe ya mwisho ya kupokea 

maandiko ya miradi hayatashughulikiwa.  

 

Uwasilishaji wa Maandiko ya Miradi 

Waombaji wa ruzuku watawasilisha nakala 2 za maandiko ya miradi (nakala ya kielektroniki au 

nakala ya kine) kwenye ofisi ya Mfuko wa Misitu Tanzania. Nakala ya kine itawasilishwa kwa njia 

ya posta wakati nakala ya kielektroniki itawasilishwa kupitia anwani ya baruapepe ya Mfuko 

ambayo ni info@forestfund.go.tz Hata hivyo, nakala ya kielektroniki ni lazima iwe kwenye muundo 

wa PDF. Sekretarieti ya Mfuko wa Misitu Tanzania itawajulisha waombaji kuhusu kupokelewa kwa 

maandiko yao ya miradi.  

 

Maandiko yote yaelekezwe kwa:  

Katibu Tawala, 

Mfuko wa Misitu Tanzania, 

S.L.P.  11004, 
Dar es Salaam. 

Simu: +255 (0) 222865816 

Faksi: +255 (0) 222865165 

baruapepe: info@forestfund.go.tz 

                                     Tovuti: www.forestfund.go.tz 

 

Muundo na Maandiko ya Miradi 

Maandiko yote ya miradi inabidi yanapaswa kutayarishwa kwa kuzingatia miundo ya Mfuko. 

Maandiko ya ruzuku ndogo yanatakiwa yafuate muundo ulioneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2. 

Maandiko ya ruzuku ya kati na ruzuku kubwa yatafuata muundo ulioneshwa kwenye Kiambatisho 

Na. 3. Maandiko ambayo hayarandani na miundo iliyotajwa hayatakubaliwa. Maandiko yasizidi 

kurasa 15 ukiondoa viambatisho. 

 

 

mailto:baruapepe:
http://www.forestfund.go.tz/
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Kiambatisho Na. 2:  Muundo wa Andiko la Mradi kwa ajili ya Ruzuku Ndogo 

 

1.0 Taarifa za Msingi kuhusu andiko la Mradi 

1.1 Jina la Mradi: 

1.2 Jina na Anwani ya Mwombaji: 

1.3 Jina na sifa za Muunganishi:  

1.4 Mahali Mradi utakapotekelezwa: 

1.5 Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania: 

1.6 Aina ya Ruzuku: 

1.7 Aina ya Uwezeshwaji: 

1.8 Jumla ya gharama ya Mradi (Sh.): 

1.9 Jumla ya kiasi kinachoombwa kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania (Sh): 

1.10  Michango mingine ikiwemo ya Hali na Mali: 

1.11 Muda wa Utekelezaji wa Mradi na Mwezi ambao Utekelezaji utaanza: 
2. Usuli wa Mradi: 
3. Mantiki na Uthibitisho wa Mradi: 
4. Malengo ya Mradi na Viashiria vya Utendaji: 

5. Matokeo yatarajiwayo kutoka kwenye Mradi:_____________________________ 

____________________________________________________________________ 

6. Shughuli mahususi zitakazotekelezwa ili kufikia matokeo:_______________ 

_______________________________________________________________ 

7. Watakaonufaika na Mradi:___________________________________________ 

_______________________________________________________________ 

8. Hatua au mbinu zitakazotumika ili kufikia malengo:_____________ 

_____________________________________________________________ 

9. Watumishi wa mradi na ueledi wao 
 

Mwombaji aonyeshe idadi ya watumishi na ueledi wao kwenye andiko la mradi ili kurahisisha na 

kufanikisha utekelezaji wa mradi husika _____________________________________________ 

 

10. Ratiba ya utekelezaji wa Mradi:_________________________________ 

__________________________________________________________________ 

 

11.  Bajeti ya Mradi 

Mwombaji wa ruzuku atatakiwa kugawanya bajeti ya mradi wake katika awamu mbili. Hata 

hivyo, 10% ya fedha za awamu ya pili itabakizwa hadi taarifa ya kukamilisha mradi 

itakapowasilishwa na kukubalika. Mgawanyo wa fedha za ruzuku ni kama ifuatavyo: 50% (fedha 

za awamu ya kwanza), 50% kutoa 10% ya fedha itakayobakizwa (fedha za awamu ya pili) na 10% 

ya fedha za awamu ya pili (fedha itakayobakizwa).  Bajeti ya mradi (pamoja na mchanganuo wa 

kila kipengele) inayojumuisha michango mingine ya hali na mali na thamani yake ifuate 

yaliyodokezwa kwenye Jedwali la 2. 
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Jedwali la 2: Kiolezo cha Bajeti ya Ruzuku Ndogo 

 

Kipengele 

(Shughuli) 

Kizio Kiasi Gharama ya 

kizio (Sh) 

Jumla ya Gharama(Sh) 

     
 
 
 
 
 
 
 
 

    
     

     

     

     

 Jumla  

 Kiasi kinachoombwa toka Mfuko  

 Michango kutoka kwa wengine  

 Mchango wa Mwombaji  
 

 

RIDHAA: 

 

12. Maoni na Mapendekezo ya Mkuu wa Taasisi/Asasi:    

____________________________________________ 

Jina:______________Cheo:______________Muhuri rasmi:_________ 

Saini:____________________________Tarehe:____________________ 

Maoni:_______________________________________________ 

Jina:______________Cheo:______________Muhuri rasmi:_________ 

            Saini:____________________________Tarehe:____________________ 

 

13.  Maoni na Mapendekezo ya Kijiji/ Mtendaji wa Mtaa ambapo Mradi utakapotekelezwa. 

 

 Maoni:_______________________________________________ 

Jina:______________Cheo:______________Muhuri rasmi:_________ 

            Saini:____________________________Tarehe:____________________ 

 

14.  Maoni na Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri  ambapo mradi utakapotekelezwa: 

 

Maoni:_______________________________________________ 

Jina:______________Cheo:______________Muhuri rasmi:_________ 

            Saini:____________________________Tarehe:____________________
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Kiambatisho Na. 3: Muundo wa Andiko la Mradi kwa ajili ya Ruzuku ya Kati na Kubwa 

 

UTANGULIZI 

 

(i) Kabla ya kujaza maombi haya, tafadhali soma vigezo vya ustahili na madhumuni ya wito 

wa maandiko ya miradi ili kuhakiki iwapo mradi wako unazo sifa za kufikiriwa kupatiwa 

ruzuku na Mfuko.  

(ii) Tafadhali wasilisha fomu ya maombi ukitumia muundo na maelekezo yaliyotolewa ama 

sivyo maombi hayatakubaliwa. 

(iii) Maombi yawasilishwe kabla ya mwisho wa saa za kazi ya tarehe ya mwisho. Tarehe ya 

mwisho ni tarehe ambayo maombi ya ruzuku yawe yamepokelewa na Sekretarieti. Maombi 

yatakayowasilishwa baada ya tarehe ya mwisho hayatashughulikiwa. 

(iv)  Maandiko yawe nadhifu, mepesi kusomeka na yawe na fonti ya pointi 12 na nafasi kati ya 

sentensi ya 1.5. 

(v) Mwombaji aonyeshe idadi ya watumishi na ueledi wao kwenye andiko la mradi ili 

kurahisisha na kufanikisha utekelezaji wa mradi husika. 

(vi) Mwombaji atatakiwa kugawanya bajeti ya mradi wake katika awamu tatu kwa kuzingatia 

asilimia arobaini (40%) fedha za awamu ya kwanza, asilimia thelathini (30%) fedha za 

awamu ya pili na asilimia thelathini (30%) fedha za awamu ya tatu.  

(vii) Mwombaji yeyote mwenye maswali au hoja awasiliane na Mfuko. 

 

1.0 TAARIFA ZA MSINGI KUHUSU ANDIKO LA MRADI  

1.1 Jina la Mradi: .................................................................................................. 

1.2 Jina na Anwani ya Mwombaji: ..................................................................... 

1.3 Jina na sifa ya Muunganishi: ..................................................................... 

1.4 Mahali Mradi utakapotekelezwa : ................................................................. 

1.5  Eneo la kipaumbele la Mfuko wa Misitu Tanzania: .......................................................... 

1.6 Aina ya Ruzuku inayoombwa:....................................................................... 

1.7 Aina ya uwezeshwaji unaoombwa:………………………………………. 

1.8 Mantiki na uthibitisho wa kuwa na Mradi (yasizidi maneno 250) 

1.9 Malengo ya Mradi na viashiria vya utendaji 

1.10 Matokeo yanayotarajiwa kutoka kwenye Mradi 

1.11 Watakaonufaika na Mradi 

1.12 Jumla ya kiasi kinachoombwa kutoka kwenye Mfuko (Sh): 

1.13 Michango mingine ikiwemo ya hali na mali (Sh): 

1.14 Muda wa Utekelezaji wa Mradi na mwezi ambao utekelezaji utaanza: 

 

2. RIDHAA  

(a). Mapendekezo ya Mkuu wa Taasisi zinazo/inayoomba 
 

Maoni:______________________________________ 

Jina:______________Cheo:______________Muhuri rasmi:_________ 

 Saini:____________________________Tarehe:____________________ 
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(b) Mapendekezo ya Kijiji/ Mtendaji Kata/ Mtaa (ambapo Mradi utakapotekelezwa).  

Maoni:_____________________________________________________________________ 

Jina:______________________Cheo:____________________Muhuri rasmi:________________ 

 Saini:________________________Tarehe:_____________________________ 

 

(c)  Mapendekezo ya Mkurugenzi wa Halmashauri utakapokuwa Mradi: 

Maoni:_____________________________________________________________________ 

Jina:______________________Cheo:____________________Muhuri rasmi:________________ 

 Saini:________________________Tarehe:_____________________________ 

 

 3.0 MATINI KUU 

3.1 Muhtasari wa Mradi 

Muhtasari wa mradi unatakiwa kuwa na sehemu muhimu zote za Mradi ulioandikwa ikiwemo 

ya matatizo yanayokusudiwa kutatuliwa, malengo, matokeo yanayotarajiwa, mantiki na 

uthibitisho wa mradi, shughuli kuu zitakazofanyika, matumizi ya matokeo ya mradi katika 

kuendeleza uhifadhi na usimamizi wa rasilimali misitu. Muhtasari usizidi maneno 250 na 

ueleweke kwa watu wengine wafanyao kazi kwenye taaluma hiyo au taaluma zenye uhusiano 

wa karibu nayo na  pia ueleweke kwa wale ambao siyo wa mchepuo huo.  

3.2 Utangulizi  

Utangulizi uiweke mada bayana au tatizo linalokusudiwa kutatuliwa na utoe mtazamo wa jumla wa 

mradi ulioandikwa, muktadha wake ndani ya eneo husika la kipaumbele na taarifa kuhusu jitihada 

zilizokwisha fanywa au zinazoendelea kufanywa katika kuishughulikia mada. 

 

3.3 Azma na Madhumuni ya Mradi na Matokeo Yanayotarajiwa 

Mwombaji anatakiwa kufafanua azma ya Mradi akionesha bayana jinsi utakavyochangia katika 

usimamizi wa rasilimali misitu kwenye eneo la utekelezaji wa mradi. Ni muhimu kueleza 

madhumuni na matokeo yatakayopatikana kutokana na utekelezaji wa shughuli zilizopendekezwa. 

Taarifa pia ionyeshe jinsi mradi unaopendekezwa utakavyoimarisha jitihada za kuboresha maisha ya 

jamii, ushiriki na ufahamu wao wa usimamizi urari wa rasilimali misitu. Mikakati ya kusambaza 
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matokeo ya mradi pia iwekwe wazi. Sehemu hii pia ieleze watakaonufaika na mradi na jinsi 

watakavyonufaika na utekelezaji wake. Ili kurahisisha mapitio na uperembaji wa Mradi, mwombaji 

anatakiwa kutoa Jedwali lijengalo hoja yenye mantiki ya kukubalika kwa mradi. Hii inafanywa 

kwenye safu na misafa vinavyoonesha malengo na shughuli za kila lengo, matokeo yanayotarajiwa 

na athari zake. Ratiba ya utekelezaji ionyeshe bayana shughuli zitakazofanyika ili kuzisaidia pande 

zote katika uperembaji wa maendeleo ya mradi na kurekebisha ratiba na bajeti ipasavyo. 

 

3.4 Mbinu za Kutekeleza Mradi  

Katika sehemu hii mwombaji wa ruzuku anatakiwa aweke bayana jinsi anavyotarajia kufanikisha 

malengo ya mradi na matokeo yanayokusudiwa. Shughuli za mradi zinazokusudiwa kufanywa 

zinatakiwa zielezwe kikamilfu na mpango wa kazi utayarishwe. Aidha, michango ya wadau 

wengine katika utekelezaji wa mradi ni lazima iwekwe bayana.  

 

3.5 Vichocheo Vikuu vya Mafanikio  

Mwombaji aeleze na kuchambua vichocheo vikuu ambavyo vitaathiri mafanikio ya mradi na jinsi 

ya kuhakikisha kuwa vichocheo hivyo vimewekwa. Uchambuzi wa vichocheo hivyo unatakiwa 

utilie maanani muktadha wa mradi mzima na uwezo wa watekelezaji.  

 

3.6  Mpango wa Uperembaji na Tathmini  

Sehemu hii itaeleza jinsi mradi utakavyofanyiwa uperembaji na tathmini katika kipindi chote 

cha utekelezaji. Kuwepo na maelezo ya parameta/vigezo vinavyopimika ambavyo vitaainisha 

iwapo shughuli zilizopangwa zitaleta mabadiliko kwenye tatizo au suala ambalo mradi 

umelenga. Pia, mwombaji atoe ufafanuzi unaohusu jinsi ya kupima mafanikio ya mradi. Ni 

muhimu pia kutambua kuwa jedwali lijengalo hoja yenye mantiki iletayo kukubalika kwa mradi; 

lenye safu na misafa vinavyoonesha malengo, shughuli zake, n.k. (Tazama 2.3) linatakiwa 

kutayarishwa ili kusaidia uperembaji wa utekelezaji wa mradi.  

 

3.7 Mpango Endelevu wa Mafanikio ya Mradi 

Sehemu hii ieleze jinsi mafanikio yatavyodumishwa baada ya mradi kumalizika. Andiko la mradi 

halina budi kuonyesha jinsi mradi au mchakato utakaoanzishwa  utakavyoendelezwa baada ya 

kipindi cha mradi na ruzuku ya Mfuko kumalizika. 
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3.8 Bajeti  

Bajeti ni sehemu muhimu ya ombi la ruzuku, hivyo bajeti ya kutekelezea andiko la mradi 

inatakiwa:  

(i) iwe ina uhalisia na inayokubalika;  

(ii) ieleze kila kipengele kikamilifu;  

(iii) iwe inayoeleweka kwa urahisi; 

(iv) iwe na hesabu sahihi; na 

(v) izingatie ukweli na iwe inayoweza kutetewa.  

Bajeti ifafanuliwe kwa kila kipengele kuonyesha wazi kiasi kilichoombwa kutoka Mfuko, kiasi 

kutoka vyanzo vingine, na mchango wa Mwombaji. Inasisitizwa kuonesha michango ya hali na mali 

kuwa ni sehemu ya gharama ya mradi. Bajeti inatakiwa kuwa na maelezo yanayoonesha jinsi kila 

kiasi kilivyokokotolewa (gharama ya vizio) na uhitaji na matumizi kwa kila kipengele. Vipengele 

vifuatavyo visioneshwe kwenye bajeti kwani havitagharimiwa na Mfuko: mishahara ya watumishi, 

ununuzi wa magari, tunzo na gharama nyingine ambazo hazihusiani moja kwa moja na mradi. Hata 

hivyo, waombaji watambue kuwa baada ya bajeti kupitishwa, manunuzi ya vifaa yanatakiwa 

yatokane na ankara za uwianisho wa bei kutoka kwa watoa huduma wasiopungua watatu au kwa 

kufuata Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004. Wakati mwingine Mfuko 

unaweza kununua vifaa vinavyotakiwa badala ya kutoa fedha taslimu kwa Mwombaji. Mwombaji 

atatakiwa kugawanya bajeti ya mradi wake katika awamu tatu kwa kuzingatia asilimia arobaini 

(40%) fedha za awamu ya kwanza, asilimia thelathini (30%) fedha za awamu ya pili na asilimia 

thelathini (30%) fedha za awamu ya tatu.  Bajeti ya mradi (pamoja na mchanganuo wa kila 

kipengele) inayojumuisha michango mingine ya hali na mali na thamani yake ifuate yaliyodokezwa 

kwenye  Jedwali la 3.. 

 

Jedwali la 3: Kiolezo cha Bajeti ya Ruzuku ya Kati/Kubwa 

Kipengele (Shughuli)  Kizio  Kiasi Gharama ya 

kizio (Sh.) 

(Sh) 

Jumla ya Gharama 

(Sh.) 

Ununuzi wa vitu      
Ununuzi wa vifaa na 
nyenzo 

     

Ujira      

Gharama za usafiri  
 

 
 

 
 

 
usafir  usafirishamatumizi 

     
Posho ya kujikimu kwa 
siku 
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Mengineyo (tafadhali taja) 
     

  Jumla  

  Ombi kutoka Mfuko  

  Michango kutoka 
wwwwwwweeewwwwwww
wwwkwawengine wengine 

 

  Mchango wa Mwombaji  

 

4 . 0  VIAM B ATISHO 

Taarifa za ziada za kuongeza ubayana wa maandiko ya miradi zinatakiwa zitolewe kwenye 

Viambatisho. Taarifa za kuambatisha zinajumuisha muundo wa asasi/ taasisi/ (isipokuwa kwa 

taasisi za serikali), Jedwali lijengalo hoja yenye mantiki iletayo kukubalika kwa Mradi, nakala ya 

cheti cha asajili wa asasi (kwa vikundi/asasi/taasisi), barua za udhamini (kwa waombaji binafsi), 

ramani, barua za udhamini na uthibitisho wa kukubali kutoka kwa washiriki wa mradi, wasifu wa 

wafanyakazi wakuu na taarifa nyingine zinazohusika. Maandiko yote ya miradi ya utafiti 

yanapaswa kuonyesha mapitio ya makala na taarifa za marejeo, na kwa maandiko mengine, orodha 

ya marejeo iwekwe kwenye viambatisho. Kila rejeo linatakiwa liwe na majina ya waandishi, jina la 

jarida, jina la kitabu, namba ya juzuu, namba za kurasa na mwaka wa kuchapishwa. Kanuni za 

rejea lazima zifuatwe na kuzingatiwa na waandaaji wote wa maandiko ya miradi. 


